Thời điểm cần thiết xin gia hạn, điều chỉnh giấy phép xả nước thải vào nguồn nước

Giấy phép xả nước thải vào nguồn nước của Quý Doanh nghiệp đã gần hết thời hạn cấp phép xả thải.
Quý Doanh nghiệp đang lo lắng với các câu hỏi như:
– Phải thực hiện những gì khi phép xả nước thải vào nguồn nước hết hạn?
– Thủ tục xin gia hạn/ điều chỉnh giấy phép xả thải có phức tạp và khó khăn hơn xin cấp phép xả thải?
– Thời gian cấp phép của gia hạn xin cấp phép xả thải?
Và hàng ngàn câu hỏi của Quý Doanh nghiệp lần đầu xin gia hạn cấp phép xả nước thải vào nguồn nước

HANA trân trọng gửi đến Quý Doanh nghiệp bài viết này nhằm giải đáp những thắc mắc trên!!

Hotline: 0985.99.4949 – 0906.76.9646 – 0934.134.970

Email: [email protected]

Điều kiện gia hạn giấy phép xả nước thải vào nguồn nước
Điều 22 Nghị định 201/2013/NĐ-CP quy định rõ Giấy phép vẫn còn hiệu lực và hồ sơ đề nghị gia hạn được nộp trước khi giấy phép hết hiệu lực ít nhất 90 ngày.
– Đã hoàn thành những cam kết, nghĩa vụ liên quan đến giấy phép cũ và không có tranh chấp.
– Thời điểm đề nghị gia hạn phải phù hợp với quy hoạch tài nguyên nước, khả năng đáp ứng của nguồn nước.
Điều kiện điều chỉnh giấy phép xả nước thải vào nguồn nước
Khoản 3, Điều 23 Nghị định 201/2013/NĐ-CP nêu rõ Nguồn nước không còn khả năng tiếp nhận nước thải.
– Nhu cầu xả thải tăng mà chưa có biện pháp xử lý, khắc phục.
– Xảy ra tình huống khẩn cấp cần phải hạn chế việc xả nước thải.
– Do chuyển đổi chức năng nguồn nước.
– Chủ giấy phép đề nghị điều chỉnh nội dung giấy phép khác với các nội dung không được điều chỉnh quy định bên dưới.

Hotline: 0985.99.4949 – 0906.76.9646 – 0901.459.839

Email: [email protected]

Các nội dung trong giấy phép không được điều chỉnh mà phải lập giấy phép xả nước thải vào nguồn nước mới
Điểm c,d khoản 4 Điều 23 Nghị định 201/2013/NĐ-CP.
– Lượng nước xả thải vượt quá 25% quy định trong giấy phép được cấp.
– Không được điều chỉnh thông số, nồng độ chất ô nhiễm, quy chuẩn áp dụng quy định trong giấy phép xả thải trừ trường hợp cơ quan quản lý yêu cầu hoặc chủ giấy phép yêu cầu mức quy chuẩn cao hơn.
– Trường hợp xin điều chỉnh nội dung phải lập hồ sơ xin cấp mới.
– Giấy phép được cấp lại trong trường hợp thay đổi tên chủ giấy phép nhưng nội dung không thay đổi, giấy phép bị mất, rách nát, hư hỏng.
Thời hạn của giấy phép xả thải
– Thời hạn của giấy phép xả nước thải vào nguồn nước không quá 10 năm.
– Nếu xin gia hạn thêm thì thời gian gia hạn không quá 5 năm. Tại thời điểm xin gia hạn, giấy phép xả thải vào nguồn tiếp nhận cũ phải còn hiệu lực ít nhất 3 tháng.
Các bước xin gia hạn giấy phép xả thải
– Khảo sát, thu thập thông tin.
– Tiến hành đo đạc, lấy mẫu, xác vị trí các điểm (trước và sau hệ thống xử lý nước thải, nước mặt xả vào sông, vào suối của nguồn thải).
– Phân tích, đánh giá, nghiên cứu tính chất nguồn nước tại cơ sở.
– Mô tả hệ thống công trình xử lý xả nước thải vào nguồn nước.
– Phân tích, đánh giá tác động của hiện trạng xả nước thải và đề xuất các phương pháp giảm thiểu, khắc phục ô nhiễm nguồn tiếp nhận do xả nước thải.
– Lập các bản vẽ lấy mẫu, vị trí xả thải.
– Tổng hợp số liệu, hoàn thành báo cáo.
– Nộp báo cáo cho cơ quan nhà nước theo quy định.
Căn cứ pháp lý
– Luật tài nguyên nước số 17/2012/QH13 có hiệu lực từ 01/01/2013.
– Nghị định 201/2013/NĐ-CP ngày 27/11/2013 của Chính phủ Quy định chi tiết thi hành một số điều của luật Tài nguyên nước.
– Nghị định số 142/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định về xử phạt quy định hành chính trong lĩnh vực tài nguyên nước và khoáng sản có hiệu lực 15/12/2013.
– Nghị định số 27/2014/TT-BTNMT Quy định việc đăng ký khai thác nước dưới đất, mẫu hồ sơ cấp, gia hạn, điều chỉnh, cấp lại giấy phép tài nguyên nước.
– Thông tư 76/2017/TT-BTNMT Quy định về đánh giá khả năng tiếp nhận nước thải, sức chịu tải của nguồn nước sông, hồ.

Hotline: 0985.99.4949 – 0906.76.9646 – 0901.459.839

Email: [email protected]

Cơ quan tiếp nhận
– Cục Quản lý tài nguyên nước thuộc Bộ Tài nguyên và Môi trường chịu trách nhiệm tiếp nhận và quản lý hồ sơ, giấy phép do Bộ Tài nguyên và Môi trường cấp.
– Sở Tài nguyên và Môi trường chịu trách nhiệm tiếp nhận và quản lý hồ sơ, giấy phép do Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh cấp.

Tuy nhiên, các Doanh nghiệp nếu vẫn chưa hiểu rõ các thủ tục hồ sơ pháp lý để xin gia hạn cấp phép xả thải. Hãy liên hệ HANA để được tư vấn trực tiếp

Tại sao Quý Khách hàng lại chọn HANA?

Công ty chúng tôi với đội ngũ nhân viên kinh nghiệm trong các công trình xử lý, lập hồ sơ tư vấn với phương châm  “Luôn bán giải pháp chứ không chỉ bán các sản phẩm đơn thuần”. Trên thị trường hiện nay có nhiều công ty tư vấn môi trường để khách hàng yên tâm lựa chọn, nhưng với HANA uy tín và trách nhiệm vẫn luôn được chúng tôi ưu tiên hàng đầu và chúng tôi đã là sự lựa chọn của nhiều đơn vị lớn nhỏ: bệnh viện, phòng khám, cơ sở chế biến, sản xuất,…

Với kiến thức và nhiều năm kinh nghiệm của mình. Môi trường Hana sẵn sàng giúp Quý doanh nghiệp trong việc thực hiện hồ sơ, giấy phép môi trường. HANA tư vấn và hướng dẫn các thủ tục, hồ sơ môi trường hoàn toàn miễn phí.

GIẢI PHÁP MÔI TRƯỜNG HANA – luôn hoạt động với phương châm “Trao giải pháp Nhận niềm tin”. Rất mong có cơ hội được hợp tác làm việc cùng Quý doanh nghiệp.

Công ty TNHH Giải Pháp Môi Trường HANA

Địa chỉ: 20/6 nguyễn Văn Dung, Phường 6, Quận Gò Vấp, Tp. HCM

Hotline: 0985.99.4949 – 0906.76.9646 – 0901.459.839

Email: [email protected]

Call Now ButtonGỌI TƯ VẤN NHANH TẠI ĐÂY